Công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam, khi đáp ứng điều kiện về tạm trú, sẽ tuân theo quy định thuế thu nhập cá nhân tương tự như người Việt Nam. Tuy nhiên, liệu họ có được hưởng các chính sách giảm trừ gia cảnh không?

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng là gì? Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về thủ tục công chứng?

1. Giảm trừ gia cảnh đối với người nước ngoài là cá nhân cư trú

Điều Kiện để Xác Định Người Nước Ngoài là Cá Nhân Cư Trú

Theo quy định của Khoản 2 Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 và Khoản 1 Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cá nhân nước ngoài được xem là cá nhân cư trú nếu đáp ứng một trong các điều kiện sau:

Giảm trừ gia cảnh đối với người nước ngoài là cá nhân cư trú
  • Điều Kiện 1: Đủ Số Ngày Tạm Trú Tại Việt Nam:
    • Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục tính từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam. Ngày đến và ngày đi được xác định dựa trên chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành).
    • Trong trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày, đếm chung là một ngày cư trú.
    • Sự hiện diện tại Việt Nam được xác định dựa trên chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh.
  • Điều Kiện 2: Có Nơi Ở Thường Xuyên Tại Việt Nam:
    • Trường Hợp 1: Có nơi ở thường xuyên theo quy định của pháp luật về cư trú. Nơi ở thường xuyên là nơi ghi trong thẻ thường trú hoặc nơi ở tạm trú khi đăng ký cấp thẻ tạm trú do cơ quan có thẩm quyền thuộc Bộ Công an cấp.
    • Trường Hợp 2: Có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo quy định về nhà ở, với thời hạn thuê từ 183 ngày trở lên trong năm tính thuế.
    • Cá nhân chưa hoặc không có nơi ở thường xuyên nhưng có tổng số ngày thuê nhà từ 183 ngày trở lên trong năm tính thuế cũng được coi là cá nhân cư trú, kể cả khi thuê nhà ở nhiều địa điểm.
    • Nhà thuê để ở bao gồm cả khách sạn, nhà nghỉ, nhà trọ, nơi làm việc, trụ sở cơ quan, không phân biệt người tự thuê hay người sử dụng lao động thuê cho người lao động.
    Trong trường hợp cá nhân có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam nhưng thực tế có mặt dưới 183 ngày trong năm tính thuế mà không chứng minh được cư trú ở nước khác, thì cá nhân đó vẫn được coi là cá nhân cư trú tại Việt Nam.
Xem thêm:  Phòng cháy chữa cháy và 8 quy định mới đáng chú ý.

Giảm Trừ Gia Cảnh Cho Người Nước Ngoài

Theo Khoản 1 Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 4 Điều 1 Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012, giảm trừ gia cảnh là mức số tiền được khấu trừ trực tiếp từ thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế. Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nước ngoài là cá nhân cư trú, họ được áp dụng chính sách giảm trừ gia cảnh như người Việt Nam.

>>> Tìm hiểu thêm: Chứng thực chữ ký ở đâu? Có cần mang căn cước công dân bản gốc đi không?

2. Người nước ngoài là cá nhân không cư trú

Định Nghĩa Cá Nhân Không Cư Trú

Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng được các điều kiện để được coi là cá nhân cư trú.

Không Được Hưởng Giảm Trừ Gia Cảnh

Theo quy định của Khoản 4 Điều 1 Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 và Khoản 1 Điều 18 Thông tư 111/2013/TT-BTC, người nước ngoài, là cá nhân không cư trú, sẽ không được hưởng chế độ giảm trừ gia cảnh khi tính thuế đối với thu nhập từ tiền lương và tiền công. Công thức xác định thuế đối với họ sẽ được áp dụng theo quy định cụ thể:

Người nước ngoài là cá nhân không cư trú

Thuế thu nhập cá nhân = Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công x 20%

3. Mức giảm trừ gia cảnh từ kỳ tính thuế 2020

Căn cứ Điều 1 Nghị quyết 954/2020/UBTVQH14, mức giảm trừ gia cảnh được điều chỉnh từ ngày 01/7/2021 như sau:

Đối tượng được giảm trừMức giảm trừ
Mức giảm trừ cũMức giảm trừ hiện hành
Người nộp thuế09 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm)11 triệu đồng/tháng (132 triệu đồng/năm)
Người phụ thuộc3,6 triệu đồng/tháng/người4,4 triệu đồng/tháng/người

Những người phụ thuộc bao gồm các đối tượng sau:

  • Con:
    • Con đẻ.
    • Con nuôi hợp pháp.
    • Con ngoài giá thú.
    • Con riêng của vợ.
    • Con riêng của chồng.
  • Vợ hoặc chồng của người nộp thuế.
  • Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp.
  • Cá nhân khác.

Tuy nhiên, việc xác định liệu đối tượng nào có thể được coi là người phụ thuộc và được hưởng chế độ giảm trừ gia cảnh không phải là tự động. Điều này chỉ xảy ra khi đối tượng đó đáp ứng đủ điều kiện, đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế.

Dưới đây là quy định giải đáp cho câu hỏi: Người nước ngoài có được hưởng chế độ giảm trừ gia cảnh không? Theo quy định, người nước ngoài có thể được hưởng chế độ giảm trừ gia cảnh đối với thu nhập từ tiền lương và tiền công nếu họ đáp ứng điều kiện là cá nhân cư trú tại Việt Nam. Trong trường hợp này, họ sẽ phải tuân thủ các quy định tính thuế thu nhập cá nhân giống như người lao động Việt Nam.

Xem thêm:  Những rủi ro khi mua đất bằng hợp đồng ủy quyền

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

xem thêm các từ khóa:

>>> Chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như thế nào?

>>> Hợp đồng mua bán nhà đất có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không? Thủ tục công chứng mua bán nhà đất như thế nào?

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh trọn gói nhanh giá rẻ tại Hà Nội – Nhận làm trọn gói – Tư vấn miễn phí 24/7

>>> Hướng dẫn người dân kiểm tra sổ đỏ giả đơn giản tại nhà – phòng tránh sổ đỏ giả không phải ai cũng biết.

>>> Lợi ích khi đến văn phòng công chứng tư nhân – thực hiện dịch vụ công chứng giấy tờ, tài liệu miễn phí cả thứ 7 và chủ nhật.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *