Khi thực hiện thủ tục mua bán đất, một trong những lý do để hồ sơ của người dân bị từ chối không công chứng là Chứng minh nhân dân (CMND) hết hạn. Vậy trường hợp này có làm được thủ tục mua bán đất không? Hãy cùng Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nội dung này qua bài viết dưới đây.

1. Thủ tục mua bán đất có phải dùng đến CMND không?

Hiện nay, không có văn bản pháp luật nào định nghĩa cụ thể cũng như liệt kê giấy tờ tuỳ thân mà chỉ nêu loại giấy tờ nào là giấy tờ tuỳ thân. Có thể kể đến:

– Chứng minh nhân dân theo Điều 1 Nghị định 05/1999/NĐ-CP là một trong những loại giấy tờ tuỳ thân của công dân. Trong đó bao gồm các đặc điểm riêng biệt về một cá nhân: Số CMND, họ tên khai sinh, giới tính, ngày tháng năm sinh, nguyên quán, nơi thường trú…

Căn cước công dân (CCCD): Hiện nay, tại nước ta, nhiều người đã sử dụng Căn cước công dân (CCCD) thay thế cho CMND khi CMND hết hạn, bị mất, hư hỏng. Đặc biệt là việc thay đổi từ CMND hoặc CCCD mã vạch lên CCCD gắn chip thời gian qua.

Thủ tục mua bán đất có phải dùng đến CMND không?

Căn cứ khoản 1 Điều 20 Luật Căn cước công dân, thẻ CCCD là giấy tờ tuỳ thân của công dân Việt Nam để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

– Hộ chiếu: Theo khoản 3 Điều 2 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, hộ chiếu là giấy tờ dùng để công dân Việt Nam sử dụng để chứng minh quốc tịch và nhân thân…

Khi thực hiện mua bán đất, theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai, hợp đồng này phải thực hiện công chứng hoặc chứng thực. Căn cứ khoản 1 Điều 40 Luật Công chứng năm 2014, hồ sơ yêu cầu công chứng được lập thành 01 bộ với các giấy tờ sau đây:

– Phiếu yêu cầu công chứng: Có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng kèm theo nội dung yêu cầu công chứng cùng danh mục gửi kèm theo yêu cầu công chứng…

– Hợp đồng mua bán đất (dự thảo – nếu có).

– Giấy tờ tuỳ thân của người yêu cầu công chứng (bản sao).

Xem thêm:  Hương ước là gì? Nội dung và hình thức của hương ước.

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng… về nhà, đất là đối tượng công chứng mua bán: Sổ đỏ hoặc sổ hồng hoặc biên bản bàn giao chung cư…

– Giấy tờ khác có liên quan (bản sao).

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ lần đầu cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Như vậy, giấy tờ tuỳ thân là một trong những loại giấy tờ bắt buộc phải có trong hồ sơ công chứng nhưng theo quy định này không yêu cầu bắt buộc phải là CMND hay CCCD hay bất kỳ loại giấy tờ cụ thể nào.

Do đó, có thể sử dụng CMND, CCCD hoặc hộ chiếu để thực hiện công chứng hợp đồng mua bán đất. Đồng nghĩa, CMND không phải là giấy tờ bắt buộc phải sử dụng khi công chứng mua bán đất mà có thể được thay thế bằng CCCD hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tuỳ thân khác.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ trọn gói hết bao nhiêu tiền?

2. Công chứng hợp đồng mua bán đất phải dùng CMND còn hạn?

Như quy định nêu trên, trong hợp đồng mua bán đất được công chứng có thể sử dụng giấy tờ tuỳ thân là CMND. Và CMND trong trường hợp này là bản chụp, bản in hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải chứng thực.

Công chứng hợp đồng mua bán đất

Ngoài ra, theo quy định về các trường hợp vô hiệu của hợp đồng, giao dịch nêu tại Điều 123, Điều 124, Điều 125, Điều 126, Điều 127, Điều 128, Điều 129, Điều 130, Điều 408 Bộ luật Dân sự năm 2015, không có trường hợp vô hiệu nào do dùng CMND hết hạn sử dụng.

>>> Xem thêm: Tuyển Cộng tác viên viết bài viết bài online

Do đó, dù CMND có hết hạn nhưng vẫn có đầy đủ giá trị chứng minh nhân thân của cá nhân thì vẫn có thể được sử dụng để công chứng hợp đồng mua bán đất.

Trên đây là quy định về “CMND hết hạn có làm thủ tục mua bán đất được không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Giảm Trừ Gia Cảnh Đối với Người Nước Ngoài trong Hệ Thống Thuế

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Có thể bạn quan tâm: Mất bản gốc có thực hiện công chứng, chứng thực được không?

>>> Báo giá phí công chứng sơ yếu lý lịch mới nhất 2023

>>> Mẹo hay: Cách kiểm tra sổ đỏ giả online

>>> Phí công chứng di chúc theo quy định mới nhất hiện nay

>>> Công chứng di chúc đối với người đang ốm nặng được thực hiện thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *