Bộ Y tế đề xuất việc Bảo hiểm Y tế vẫn thanh toán chi phí thuốc ngoại viện khi người bệnh tự mua thuốc ngoài, theo nội dung dự thảo Thông tư quy định về thanh toán chi phí thuốc và vật tư y tế trực tiếp cho người bệnh tham gia Bảo hiểm Y tế. Các chi tiết cụ thể sẽ được trình bày như thế nào?

>>> Tìm hiểu thêm: Thông tin ghi trên sổ đỏ gồm những gì? Hướng dẫn cách đọc thông tin trên sổ đỏ chính xác nhất.

1. Đề xuất người bệnh tự mua thuốc ngoài vẫn được BHYT thanh toán

Nội dung này được quy định tại đoạn 2 Điều 2 trong bản dự thảo Thông tư về việc quy định thanh toán chi phí cho thuốc và vật tư y tế trực tiếp đối với người tham gia Bảo hiểm Y tế (BHYT).

Đề xuất người bệnh tự mua thuốc ngoài vẫn được BHYT thanh toán

Theo quy định này, để đạt điều kiện để Bảo hiểm Y tế thanh toán cho việc tự mua thuốc ngoại viện, người bệnh cần phải:

  • Sở hữu thẻ bảo hiểm y tế.
  • Thuốc và vật tư y tế được kê trong đơn phải thuộc quyền lợi được hưởng của người tham gia Bảo hiểm Y tế.
  • Tại thời điểm sử dụng, hoạt chất của thuốc và vật tư y tế không có sẵn tại cơ sở khám chữa bệnh, khi người bệnh được chẩn đoán, kê đơn, và chỉ định sử dụng thuốc và vật tư y tế.
  • Không có thuốc khác chứa hoạt chất mà người bệnh được chỉ định hoặc không có vật tư y tế phù hợp mà người bệnh được chỉ định sử dụng.

Do đó, việc Bảo hiểm Y tế thanh toán phụ thuộc vào việc người bệnh đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên hay không, không áp dụng cho mọi trường hợp mua thuốc tại các cơ sở ngoại trú, phòng khám, hoặc hiệu thuốc.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch thuật đa ngôn ngữ là gì? Thực hiện dịch thuật đa ngôn ở đâu?

2. Làm sao để được BHYT thanh toán tiền thuốc tự mua ở ngoài?

Ngoài việc tuân thủ các điều kiện đã được nêu trên, Bộ Y tế đề xuất một trình tự và thủ tục cụ thể cho quá trình thanh toán khi người bệnh mua thuốc ngoại viện, như sau:

Đối Tượng Thực Hiện Thanh Toán:

  • Người bệnh hoặc người thân hoặc người đại diện hợp pháp của người bệnh.
Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Ba Đình

Địa Điểm Mua Thuốc:

  • Tại nhà thuốc của bệnh viện nơi người bệnh đang điều trị.
  • Tại các hiệu thuốc, đơn vị cung ứng thuốc, vật tư y tế
Làm sao để được BHYT thanh toán tiền thuốc tự mua ở ngoài?

Hồ Sơ Cần Xuất Trình:

  • Đơn thuốc, vật tư y tế được chỉ định bởi cán bộ y tế tại cơ sở khám chữa bệnh.
  • Hóa đơn mua thuốc, vật tư y tế hợp lệ để làm cơ sở thanh toán.

Chi Phí Được Thanh Toán:

  • Chi phí người bệnh được thanh toán là số tiền được ghi trên hóa đơn hợp pháp của người bệnh.
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả theo mức hưởng trong phạm vi quyền lợi của người tham gia Bảo hiểm Y tế.

Hình Thức Chi Trả:

  • Thanh toán trực tiếp cho người bệnh.

Với những quy định này, quá trình thanh toán được quy hoạch một cách rõ ràng và minh bạch để đảm bảo tính công bằng và hiệu quả trong quản lý chi phí y tế.

>>> Xem thêm: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà làm văn phòng mới nhất

Trên đây là đề xuất của Bộ Y tế về việc người bệnh tự mua thuốc ngoài vẫn được thanh toán bởi Bảo hiểm Y tế (BHYT). Tuy nhiên, đây chỉ là bước đề xuất và chưa được triển khai thực hiện. Quyết định cuối cùng và cách thức thực hiện sẽ phụ thuộc vào việc cân nhắc kỹ lưỡng từ các cơ quan quản lý y tế và các bên liên quan. Điều này cũng có thể đồng nghĩa với việc cần phải thảo luận và đưa ra các quy định, hướng dẫn chi tiết để đảm bảo rằng quy trình thanh toán thuốc ngoại viện được thực hiện một cách minh bạch, công bằng và hiệu quả. Việc này sẽ đảm bảo người bệnh nhận được sự hỗ trợ tốt nhất từ hệ thống y tế và Bảo hiểm Y tế, đồng thời giúp tối ưu hóa nguồn lực và quản lý chi phí y tế một cách hiệu quả.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  [Mới nhất] Khi nào giao dịch dân sự trở thành vô hiệu?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các từ khóa:

>>> Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thay đổi như thế nào từ năm 2025?

>>> Cá nhân có thể đơn phương hủy bỏ hợp đồng ủy quyền đã công chứng được hay không? Hợp đồng ủy quyền đương nhiên sẽ có thời hạn hiệu lực trong bao lâu?

>>> Danh sách nghề cộng tác viên mới cập nhật năm 2023. Mức thu nhập của cộng tác viên khoảng bao nhiêu.

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế đất đai như thế nào? Quy trình thực hiện?

>>> Bí kíp tìm đối tác kinh doanh hiệu quả và thu lợi nhuận cao cho các doanh nghiệp làm tăng khả năng cạnh tranh của doanh nghiệp trên thị trường.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *