Trong quá trình kinh doanh và giao dịch thương mại, việc xuất hóa đơn và kê khai thuế là một phần quan trọng của quy trình. Tuy nhiên, đôi khi có thể xảy ra tình huống mà bên bán tự ý quyết định hủy bỏ hóa đơn đã được kê khai thuế. Trước tình huống này, chúng ta cần tìm hiểu xem bên bán nên xử lý thế nào để tuân thủ các quy định thuế và tránh những vấn đề pháp lý không mong muốn.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ tại nhà miễn phí tại Hà Nội

1. Có quyền tự ý hủy hóa đơn có sai sót ở bên bán không?

Bên bán có quyền tự ý hủy hóa đơn nếu có sai sót, tuy nhiên, quyền này phụ thuộc vào từng trường hợp cụ thể và phải tuân theo quy định của pháp luật về thuế. Dưới đây là một số điểm quan trọng về việc xử lý hóa đơn có sai sót:

– Nếu hóa đơn chưa được gửi cho người mua, bên bán có quyền hủy bỏ và lập hóa đơn mới thay thế.

– Đối với hóa đơn đã gửi cho người mua, có một số quy tắc cụ thể:

+ Nếu chỉ có sai sót về tên hoặc địa chỉ của người mua mà không liên quan đến mã số thuế và các thông tin khác, bên bán cần thông báo cho người mua về sai sót này và không cần lập hóa đơn mới.

+ Trong trường hợp có sai sót liên quan đến mã số thuế, số tiền, thuế suất, tiền thuế, mô tả hàng hóa, hoặc chất lượng hàng hóa trên hóa đơn, bên bán và người mua có thể chọn lập hóa đơn điều chỉnh hoặc thay thế hóa đơn có sai sót.

Có quyền tự ý hủy hóa đơn có sai sót ở bên bán không?

Tuy nhiên, có một trường hợp ngoại lệ, theo quy định tại Điều 7 Thông tư 78/2021/TT-BTC, khi bên bán lập hóa đơn khi thu tiền trước hoặc trong khi cung cấp dịch vụ và sau đó có sự cần hủy hoặc chấm dứt việc cung cấp dịch vụ, bên bán có quyền hủy hóa đơn đã lập và báo cáo cho cơ quan thuế theo quy định.

Như vậy, việc xử lý hóa đơn có sai sót phụ thuộc vào tình huống cụ thể và quy định của pháp luật về thuế, và việc này đòi hỏi sự chú ý và tuân thủ quy định để tránh vấn đề pháp lý không mong muốn.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ công ty dịch thuật công chứng gần nhất, hỗ trợ dịch vụ dịch văn bản pháp lý đa dạng các loại ngôn ngữ

Xem thêm:  Sang Tên Sổ Đỏ: Quy Trình và Quy Định Về Ký Giáp Ranh

2. Nếu bên bán đơn phương hủy kiểu hóa đơn này, quá trình xử lý sẽ như thế nào?

Trong tình huống bên bán tự ý hủy hóa đơn đã kê khai thuế, quá trình xử lý sẽ phụ thuộc vào từng tình huống cụ thể và quy định của pháp luật về thuế. Dưới đây là các điểm cần lưu ý khi xử lý tình huống này:

– Hóa đơn bất hợp pháp: Hóa đơn bị bên bán tự ý hủy kê khai thuế sẽ được xem xét là hóa đơn bất hợp pháp.

– Bên mua phải giải trình: Bên mua sẽ phải giải trình về việc sử dụng hóa đơn bất hợp pháp khi được mời lên làm việc bởi cơ quan thuế.

– Chuẩn bị hồ sơ: Doanh nghiệp bên mua cần chuẩn bị hồ sơ gồm các tài liệu sau:

+ Bản điện tử hoặc bản in chuyển đổi của hóa đơn điện tử.

+ Hợp đồng mua bán hoặc đơn đặt hàng.

+ Chứng từ thanh toán (tiền mặt/chuyển khoản).

+ Biên bản giao nhận hàng hóa, Phiếu xuất kho, Biên bản nghiệm thu.

+ Sổ chi tiết kho hàng và các tài liệu liên quan khác.

Nếu bên bán tự ý hủy hóa đơn sau khi đã kê khai thuế, quá trình xử lý sẽ như thế nào?

– Chứng minh giao dịch là có thật: Doanh nghiệp bên mua phải chứng minh rằng giao dịch là có thật và tuân thủ đúng quy định.

– Trường hợp bên bán hủy nhầm hóa đơn: Nếu bên bán hủy nhầm hóa đơn và cả hai bên đều thỏa thuận về sai sót này, họ có thể lập biên bản thỏa thuận và bên bán sẽ lập hóa đơn thay thế cho hóa đơn đã bị hủy nhầm.

– Thông báo và thỏa thuận: Để tránh rắc rối, bên mua nên thông báo cho cơ quan thuế qua email về việc hủy hóa đơn. Đồng thời, trong hợp đồng kinh tế, nên có điều khoản về việc lập văn bản thỏa thuận trước khi hủy/điều chỉnh/thay thế hóa đơn.

>>> Tìm hiểu thêm: Phòng công chứng thứ 7 và chủ nhật miễn phí ký ngoài trong nội thành Hà Nội

Lưu ý rằng quá trình xử lý tùy thuộc vào quy định của pháp luật và sự thỏa thuận giữa hai bên liên quan đến giao dịch. Việc tuân thủ các quy định thuế và giữ tài liệu chứng minh giao dịch là rất quan trọng để tránh các vấn đề pháp lý không mong muốn.

Trên đây là hướng dẫn cách xử lý khi bên bán tự ý hủy hóa đơn đã kê khai thuế. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Làm từ thiện nhiều có được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

xem thêm các từ khóa:

>>> Hướng dẫn quy trình, thủ tục công chứng tất cả các loại giấy tờ mua bán nhà đất chi tiết nhất

>>> Công chứng bằng tốt nghiệp có bắt buộc trong hồ sơ xin việc của sinh viên mới ra trường không?

>>> Di chúc theo pháp luật là gì? Có bắt buộc công chứng di chúc theo pháp luật không?

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế đất đai như thế nào? Quy trình thực hiện?

>>> Cải cách tiền lương có tác động đến thu nhập của công chức không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *